![](https://dev.uthai.net/wp-content/uploads/2023/01/DSC_2355-1-1.jpg)
การแข่งขันมวยสากลชิงชนะเลิศแห่งทวีปเอเชีย รุ่นอายุไม่เกิน 22 ปี ประจำปี2566 (ASBC Asian U22 Men & Women Boxing Championships Thailand2023) ที่อินดอร์ สเตเดี้ยมหัวหมาก เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม 2566
รอบชิงชนะเลิศ ประเภทชาย มีนักชกไทยลงแข่งขัน 3 คู่
รุ่น 51 กก.(ชาย) ธนรัฐ แสงเพชร นักชกดีกรีเหรียญเงินชิงแชมป์โลก ปี2022 แพ้จู้ด บาโด อารอน นักชกฟิลิปปินส์ 2-3 คะแนน
![](https://dev.uthai.net/wp-content/uploads/2023/01/ธนรัฐ-2-1-1024x740.jpg)
รุ่น 57 กก.(ชาย) ศราวุฒิ สุขเทศ แพ้ มัคมุดห์ ซาเบียข่าน นักชกคาซัคสถาน 2-3 คะแนน ได้แค่เหรียญเงินไปอีกราย
![](https://dev.uthai.net/wp-content/uploads/2023/01/ศราวุฒิ-1-1-1024x765.jpg)
รุ่น 60กก.(ชาย) พูธเนศ รอดสุข แพ้ ดิลชอด อับดูมูโลดอฟ นักชกอุซเบกิสถาน 0-5 ได้เหรียญเงินเป็นคนที่ 3
![](https://dev.uthai.net/wp-content/uploads/2023/01/S__167395396-1-1024x677.jpg)
หลังการแข่งขัน ทั้งประเภทชายและหญิง นายพิชัย ชุณหวชิร นายกสมาคมกีฬามวยสากลแห่งประเทศไทย เผยว่า พอใจภาพรวมของการจัดการแข่งขันครั้งนี้ ส่วนผลงานของนักกีฬามวยสากลทีมชาติไทย ได้ 3 เหรียญทอง 4 เหรียญเงิน และ 2 เหรียญทองแดง ถือว่าเป็นเรื่องที่รับได้ ส่วนวันนี้ ทีมชายที่ไม่ได้เหรียญทอง สาเหตุมาจากเริ่มใช้วิทยาศาสตร์การกีฬาช้า กว่าทีมหญิง ทำให้ร่างกายความแข็งแกร่ง เป็นรองนักชกคาซัคสถาน หรืออุซเบกิสถาน โดยเฉพาะ ศราวุฒิ สุขเทศ ในรุ่น57 กก. ที่มีอาการแผ่วช่วงยก 3 จริง ๆแล้ว แท็คติกของเขาสู้ได้ แต่เป็นรองเรื่องของ พละกำลังความแข็งแรง ทำให้แพ้ในที่สุด ต้องยอมรับว่านักชกชุดนี้เพิ่งขึ้นมาจากชุดเยาวชนเป็นหลัก อายุไม่เกิน 22 ปี ยังมีอนาคตอีกไกล น่าจะขึ้นมาทดแทนรุ่นพี่ทีมชาติชุดใหญ่ได้ ไม่ว่าจะเป็นซีเกมส์ เอเชี่ยนเกมส์ ชิงแชมป์โลกหรือโอลิมปิก”